Home |    Liên hệ - Góp ý |    Thư viện hình ảnh |    Sơ đồ trang
    
 
Danh mục
    Giới thiệu  
     
    Tổ chức đoàn thể  
     
    Thông tin mới  
     
    Lịch công tác của Bộ môn  
     
    Đào tạo Đại học  
     
    Đào tạo sau Đại học  
     
    Bác sĩ Nội trú Ngoại  
     
    Trường hợp lâm sàng  
     
 
Chấn thương - Chỉnh hình
Thần kinh - Sọ não
Tiết niệu - Nam khoa
Tiêu hóa - Gan mật - Ngoại nhi
Tim mạch - Lồng ngực
 
    Khoa học - Công nghệ  
     
    Thông tin tư liệu  
     
 
 Bài giảng Đại học
 Bài giảng sau Đại học
 Bên cạnh giảng đường
 Liên hệ - Góp ý
 Liên kết website

Trường hợp lâm sàng » Tim mạch - Lồng ngực
Hoại tử 5 ngón tay sau tiêm kháng sinh
Ngày cập nhật: 23/07/2010 10:38:12

 

Người nhà bệnh nhân cho rằng, bệnh tình của bà Kim phần lớn là do thái độ thờ ơ kém trách nhiệm của các nhân viên y tế khoa Nội 1, Bệnh viện Ung Bướu TP Hồ Chí Minh.

Con gái bà Kim cho biết, cách đây 3 tháng, mẹ cô tới Bệnh viện Ung bướu khám và được phát hiện bướu phổi. Đầu tháng 5, bệnh nhân được phẫu thuật và nằm điều trị khoảng 20 ngày thì xuất viện và hẹn tái khám. Chưa đến ngày hẹn, cuối tháng 6 bà Kim phải trở lại khoa Nội 1 của bệnh viện này do vết mổ bị chảy mủ.

Ngày 15/7, bà được bác sĩ của khoa chỉ định tiêm ba lọ kháng sinh Vancomycine 0,5g. Sau tiêm mũi đầu tiên, bà cảm thấy người bứt rứt, uống nước chanh thì thấy tình trạng này thuyên giảm. Chiều cùng ngày, bà Kim được tiêm mũi kháng sinh thứ hai.

Theo con gái bệnh nhân, sau mũi thứ hai, mẹ cô than cánh tay vừa được tiêm bị đau, lạnh và tê. Điều dưỡng lý giải hiện tượng này hoàn toàn bình thường, nguyên nhân có thể là thuốc mạnh. Các bác sĩ cũng giải thích có thể do cơ địa dị ứng, hoặc chỗ tiêm bị vỡ tĩnh mạch và cần thời gian để theo dõi. Song chỉ vài ngày sau, các ngón tay của cánh tay bị tiêm có dấu hoại tử.

Không yên tâm, người nhà báo bác sĩ. Bệnh nhân sau đó được đưa đi chụp mạch máu cánh tay và theo dõi. Đến tối cùng ngày, con gái bà Kim phát hiện cánh tay được tiêm thuốc của mẹ lúc bị tím chỗ này, khi bị tím chỗ khác, liền đi báo điều dưỡng. Bệnh nhân được điều dưỡng cho một viên thuốc ngủ để uống. “Bác sĩ trực hôm đó cũng giải thích do cơ địa, cần phải theo dõi thêm”, chị này nói.

Sáng 16/7, bác sĩ tiếp tục cho rằng do cơ địa bệnh nhân dị ứng, thêm nữa, nguyên nhân tím tay có thể bởi quá trình tiêm khiến vỡ tĩnh mạch. Tuy nhiên chỉ một ngày sau, bàn tay bệnh nhân có dấu hiệu teo lại.

“Quá lo lắng, tôi tự đưa mẹ đến Bệnh viện Triều An, rồi Bệnh viện Nhân dân Gia Định. Theo các bác sĩ, những ngón tay của mẹ tôi đang bị hoại tử và nguy cơ tháo khớp là rất cao”, con gái bà Kim nói.

Chiều 22/7, đại diện ban Giám đốc bệnh viện Ung Bướu TP HCM cho biết chưa nghe báo cáo vụ việc. Bệnh viện sẽ khẩn trương kiểm tra quy trình điều trị ở khoa Nội 1 và cử người sang Bệnh viện Nhân dân Gia định tìm hiểu tình trạng sức khỏe của bệnh nhân, đồng thời phối hợp điều trị.

 

Bộ môn Ngoại
  Các tin khác

Left atrial appendage aneurysm – a case report
Dissection de l’artère carotide par traumatisme fermé, à propos d’un cas
Phình động mạch dưới đòn
Tràn mủ màng phổi do áp xe gan vỡ
Gián đoạn cung động mạch chủ (Interruption de l’Arche Aortique)
Cứu sống bệnh nhân bị đâm thủng tim, phổi
Cậu bé thoát chết sau 4 ngày được 'đông lạnh'

Thông báo
   Thông báo thi LS khối lớp Y3EFGH, học kỳ II năm học 2019-2020
   Danh sách Y3ABCD thi lâm sàng ngày 10-11/6/2020
   Thông báo thi LS khối lớp Y3ABCD, học kỳ II năm học 2019-2020
   KHÓA ĐÀO TẠO LIÊN TỤC (CME) VỀ CHẤN THƯƠNG VÙNG CỔ CHÂN VÀ BÀN CHÂN
   Kế hoạch thi tốt nghiệp học phần thực hành cho sinh viên y đa khoa hệ liên thông chính quy, năm học 2018-2019
Lịch giảng dạy lý thuyết
  Lịch giảng LT tuần từ 14.9 đến 18.9.2020
  Lịch giảng LT tuần từ 07.9 đến 11.9.2020
  Lịch giảng LT tuần từ 17.8 đến 21.8.2020
  LICH GIANG LT TUAN 10.8.2020
  HƯỚNG DẪN HỌC ONLINE BẰNG PHẦN MỀM GOOGLE MEET CHO SINH VIÊN ĐẠI HỌC
Lịch giảng dạy lâm sàng
  Lịch giảng LS tuần từ 13.7 đến 17.7.2020
  Lịch giảng LS tuần 29.6.2020
  TB THI LÂM SÀNG Y6 GHI
  Lịch học LS tuần 22.6.2020
  Lịch giảng LS tuần 15.6.2020-19.6.2020